![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/Death-railway-bridge.png)
ความสุขมีขึ้นได้ทุกวันถ้าเรารู้จักสร้างมันด้วยตัวของเราเอง ความรักก็เช่นกัน รักที่ดีคือความรักที่เข้าใจกันและกัน และมันจะอยู่กับเราไปจนวันตาย คิดดี พูดดี ทำดี เป็นสิ่งที่จะทำให้ชีวิตของเราประสบความสำเร็จ ……. วันนี้ก็เช่นกัน การเดินทางบนสะพานรถไฟสายมรณะ นั้น น่ากลัวมากสำหรับเรา ใจหวิว ใจเต้นตุ๊บๆ เดินไปมองข้างล่างไป โอ้ววววว อยากจะร้อง แต่ต้องอดทนเอาไว้ เพราะเราจะคอยปกป้องคนที่เรารักให้ปลอดภัย ดังนั้นเราจึงจำเป็นต้องสะบัดความกลัวเหล่านั้นออกเพื่อมองไปข้างหน้า และพยายามเดินให้ใกล้ เขามากที่สุด แต่อยากจะบอกว่าคุ้มค่ากับวิวสวยๆที่ได้รับมานั้นเองคะ
🙏🏻 สวัสดีคร่าาาาาา 🙏🏻 วันนี้เราจะพาไปเดินที่สะพานรถไฟมรณะ(Death railway bridge) เพื่อไปดูถ้ำกระแซ (Thamkrasae Cave) กันนะคะ อยู่ใกล้กับริมแม่น้ำแคว ในจังหวัดกาญจนบุรี นั้นเองค่ะ
🗺 ที่ตั้ง (Location) อยู่ที่อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี
สะพานนี้เป็นสะพานที่สร้างขึ้นด้วยความยากลำบากตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ทำไมถึงสร้างยากล่ะ? ที่สร้างยากนั้นเพราะ มีเส้นทางโค้งเลียบเขาลัดเลาะหน้าผาสูงชัน ขนานไปกับลำน้ำแควน้อย เลยทำให้การสร้างสะพานนี้ยากลำบาก และทำให้เกิดการเสียชีวิตจำนวนมาก ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 นั้นเอง
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/signal-2022-01-27-062149_027-1024x576.jpeg)
เส้นทางการเดินทางไปยังถ้ำกระแซที่อยู่อีกฝั่งจากทางที่เราอยู่นั้นเอง เป็นเส้นทางที่หวาดเสียว มากแต่ก็สวยมากเช่นกัน เดียวไปดูภาพกันเลยดีกว่าคะ
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/272587756_10223896658957022_641961291273812412_n-1024x461.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/272627450_10223897939549036_7916352878093668716_n-1024x461.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85850-1024x461.jpg)
ภาพที่ถ่ายมากับ วิว ที่ย้อนแสงก็จะออกมาประมาณนี้เลยจ้า แต่ขอบอกเลยคะว่า สวยมาก และก็ทำให้มีความสุขมากๆ เดียวมาดูนางแบบ ตัวน้อยของเรา เดินอย่างมั่นใจและไม่กลัวต่อสิ่งข้างหน้า ภาคภูมิใจในตัวลูกสาวมากๆเลยละคะ เป็นอีกหนึ่งความสุขที่ทำให้รู้สึกดีเป็นอย่างมาก ก็คือลูกสาว
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85872-1024x461.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85873-1024x461.jpg)
มาชมบรรยากาศวิวรอบๆ แถวนี้กันต่อ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85644-1024x330.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85645-1024x461.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85642-1024x461.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/P1020041-1024x576.jpg)
บรรยากาศของสะพานก็จะเป็นประมาณนี้ และด้านในของถ้ำกระแซ (Thamkrasae Cave) เป็นอย่างไร เรามาดูกันเลยคะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/P1020054-1024x576.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/P1020056-1024x576.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/P1020057-1024x576.jpg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/P1020058-1024x576.jpg)
ถ้ำกระแซ (Thamkrasae Cave) ถ้ำนี้เคยเป็นที่พักของเชลยศึก ภายในถ้ำจะมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ประดิษฐานอยู่ในถ้ำ ภายในถ้ำเราสามารถเดินลงไปดูด้านในได้อีกนิดนึ่งนะคะ ถ้าไปไกล เกรงว่าจะอันตราย เราเลยไม่ได้เดินไปต่อ แถวถ้ำก็จะมี ตลาดอยู่เราสามารถเดินช้อปปิ้งเพื่อซื้อของฝากกันได้ แต่เนื่องจากเวลาที่เราในวันนี้คือ ช่วงเย็น ร้านค้าจึงเก็บหมดแล้ว เลยไม่มีภาพตลาดมาให้ชมกันนะคะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/signal-2022-01-27-062149_009-1-576x1024.jpeg)
![](http://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/85630-1024x461.jpg)
ขอปิดท้ายด้วยภาพสวยๆที่คุณแฟนถ่ายให้นะคะ ^_^
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2022/05/IMG_1218-1024x575.jpg)
ขอบคุณสำหรับภาพสวยและบรรยากาศดีๆในการเดินทาง ใครที่ชอบแนวนี้ลองไปเที่ยวกันดูนะคะ