![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/3Days2Night.jpg)
เที่ยวกาญจนบุรี 3 วัน 2 คืน สังขละบุรี ไทย มอญ และ พม่า กับครอบครัว เห็นรอยยิ้มของทุกคนมีความสุขแค่นี้ก็อบอุ่นในกันแล้วค่ะ ทริปนี้บอกเลยว่าเป็นทริปที่ไปกับครอบครัว เราเดินทางด้วยรถส่วนตัวและใช้ GPS ในการเดินทางบางทีก็มีสัญญาณ บางทีก็ไม่มีสัญญาณ อะก็คลำหาเส้นทางกันต่อไปคะ
DAY สังขละบุรี – สะพานมอญ
เวลา 3:43 น. เดินทางด้วยรถยนต์จาก นครปฐม ไปถึง แพอิงจันทร์ สังขละบุรี ถึงตอน 11:30 น. แต่ระหว่างทางมีแวะถ่ายรูปเก็บไว้เรื่อยๆ เพราะถนนเส้นทางสวยและยังไม่ค่อยมีผู้คน มากมาย แม่น้ำใสสะอาด มองเห็นตัวปลา กระโดดน้ำว่ายน้ำ และสถานที่แรกที่เรากำลังเดินทางไป คือ ด่านเจดีย์สามองค์ชายแดนไทย
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_64s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_71-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_73-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_76-1024x461.jpg)
ด่านเจดีย์สามองค์ เป็นเขตสิ้นสุดชายแดนไทยด้านทิศตะวันตก ในอดีตเป็นช่องทางเดินทัพของไทยและพม่า ทัพพม่าเดินทัพไปทางแม่น้ำ เพื่อไปยังเมืองกาญ นักท่องเที่ยวสามารถข้ามชายแดนเข้าไปชมตลาดพญาตองซูในเขตพม่า ตอนนี้ด่านเจดีย์สามองค์ได้มีการปรับปรุงให้ดูสวยงามมากขึ้น ณ ตอนนี้ ไม่สามารถข้ามไปฝั่งพม่าได้ แต่ก็แอบถ่ายภาพมาไว้นิดหน่อย มีตลาดให้ซื้อของฝากกลับได้จ้า
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_109s-1024x461.jpg)
ที่อยู่ : ตำบลหนองลู อำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_120s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_136s-1024x508.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_149-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_136s-1024x508-1.jpg)
หลังจากออกจากด่านเจดีย์สามองค์แล้วก็เดินทางไปตาม GPS ซึ่งเราไม่รู้เลยว่านำทางเราไปถูกด้วยแหระ แต่แค่ตรงนั้นมันไม่เหมือนน้ำตกอะ TT^TT นั้นคือ น้ำตกนพพิบูลย์ นั้นเอง
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_163-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_164-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_165-1024x461.jpg)
น้ำตกนพพิบูลย์ อยู่ใกล้บริเวณริมถนนทางหลวงชนบท 2078 ใกล้กับบริเวณลำธาร ต่เป็นแอ่งน้ำเล็กๆไม่ใหญ่ อยู่ติดกับถนน ไม่สามารถลงเล่นน้ำได้ เพราะไม่สามารถจอดรถได้ หลังจากนั้นก็ขับต่อไปยัง
จุดเล่นน้ำ ห้วยซองกาเลีย (แม่น้ำซองกาเลีย) เป็นแพไว้ให้นั่งทานอาหาร เล่นน้ำกันจ้า
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_167-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_169-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_172-1024x461.jpg)
หลังจากแวะ ห้วยซองกาเลีย แล้วก็เดินทางต่อไปยัง สังขละบุรี ก็เดินทางไปไหว้พระ กันสักหน่อยค่ะ
เจดีย์พุทธคยา สังขละบุรี
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_178s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_213s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_199s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_607s-461x1024.jpg)
เจดีย์พุทธคยา ได้มาไหว้หลวงพ่อทันใจพร้อมกับให้ท่านชี้นิ้วที่หัวของเราด้วย รู้สึกดีใจที่ได้มาไหว้ท่าน พร้อมกับมากราบไหว้พระพุทธเจ้ากันอีกด้วยค่ะ และบนยอดของเจดีย์จะเป็นที่ประดิษฐาน พระบรมสารีริกธาตุ ส่วนของกระดูกนิ้วหัวแม่มือขวา ขนาดเท่ากับเม็ดข้าวสารจำนวน 2 องค์
ที่อยู่ : เจดีย์พุทธคยา ตำบลหนองลู อำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_173-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021-_1_211130_180-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_604-1024x461.jpg)
วัดวังก์วิเวการาม สังขละบุรี
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_625s-1024x461.jpg)
วัดวังก์วิเวการาม (มอญ: ဘာဝင်္ကဝိဝေကာရာမ) หรือ วัดหลวงพ่ออุตตมะ (ဘာကျာ်ဇၞော်အ္စာတၠဥတ္တမ) เป็นวัดที่หลวงพ่ออุตตมะ ตั้งอยู่บนเนินสูงในบริเวณที่เรียกว่า สามประสบ ซึ่งเป็นจุดที่แม่น้ำ 3 สาย คือแม่น้ำซองกาเลีย แม่น้ำบีคลี่ แม่น้ำรันตี ไหลมาบรรจบกัน ท่านได้ร่วมกับชาวบ้านอพยพชาวกะเหรี่ยงและชาวมอญ ได้ทำการสร้างสะพานและวัดขึ้นไว้ ชาวไทยเชื้อสายมอญเปรียบหลวงพ่ออุตตมะเป็น “เทพเจ้าแห่งชาวมอญ” วัดวังก์วิเวการาม จึงเกิดจากพลังศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อ และเป็นวัดที่เคยเป็นที่จำพรรษาของ “หลวงพ่ออุตตมะ” วัดจึงเป็นเสมือนตัวแทนหลวงพ่อ และเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์สำหรับชาวมอญ วันนี้มีโอกาสได้มากราบไหว้ท่าน ถือเป็นเรื่องที่ดีและเป็นสิริมงคลกับตัวเราและครอบครัวด้วยเช่นกัน
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/32400-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_635-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_634-461x1024.jpg)
ที่อยู่ : วัดใต้น้ำ วัดวังก์วิเวการาม (เก่า) ตำบลหนองลู อำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี
หลังจากกลับจากไหว้หลวงพ่ออุตตมะ แล้วก็มาเข้าเช็คอินที่ที่พัก (แพอิงจันทร์) ที่พักนี้มีกิจกรรมให้เล่นด้วยนะคะ คือ พายคายัค และ ว่ายน้ำ เล่นข้างหน้า ที่พักเรานั้นเอง ภายในห้องก็จะมีเตียง 2 เตียง ชั้นวางของ ลิ้นชัก ที่วางจาน กระติกน้ำร้อน กาแฟ โอวันติล โต๊ะพับ ทีวี ห้องน้ำ เก้าอี้นั่ง หน้าระเบียง แต่ภายในห้อง มีมด เยอะมากเลยค่ะ พร้อมกับ แมงมุม ขยุ้มหลังคา ครั้งแรกของการนอนแพ ทำให้รู้สึกว่า เวียนหัวนิดๆ เนื่องจากเป็นการนอนบนน้ำ เลยทำให้ เวียนหัว คล้ายๆกับการเมาคลื่น นั้นเอง
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_381-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_706-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_711-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_401-461x1024.jpg)
มาเข้าพักผ่อนเล็กน้อย ตกบ่ายๆเย็นๆ ก็กระโดดลงเล่นน้ำ พายเรือคายัค กันสักนิดหน่อย ตกเย็นก็ไป เดินที่สะพานมอญ เราพักอยู่ฝั่งไทย เลยต้องเดินผ่านสะพานแดง (สะพานศรีสุวรรณคีรี) เพื่อเดินข้ามไปที่สะพานมอญ (สะพานไม้อุตตมานุสรณ์) เดินข้ามฝั่งไปยังพม่า หรือ มอญนั้นเองค่ะ ระหว่างทางก็จะมีกะเหรี่ยงมาคอยเสนอให้ปะแป้ง หรือถ่ายรูปแล้วแต่เราจะจ่ายให้จ้า…… วันนี้เลยได้ ถ่ายกับกะเหรี่ยงทั้งชายและหญิงกันเลยทีเดียว….. และเราก็กลับมาฝั่งไทย ฝนแอบตกเล็กน้อย แต่ก็กลับที่พักได้อย่างโอเค…..
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_741-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_759-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_749-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_776-461x1024.jpg)
DAY สังขละบุรี – หมู่บ้านอีต่อง
เช้านี้ตื่น ตี 5 เตรียมตัวเพื่อไปทำบุญฝั่งมอญ ที่สะพานมอญ จ้าาาา ได้สั่งชุดทำบุญและใส่เสื้อผ้ามอญสำหรับทำบุญกันด้วยจ้า ชุดละ 100 บาท มีเรือมารอรับส่งที่แพที่พักของเรากันเลยจ้า แต่หากใครไม่ได้สั่งจองชุดทำบุญไว้ สามารถไป หาซื้อได้ที่ฝั่งมอญ หรือ ตามนามบัตรนี้จ้า สามารถโทรไปคุยกับน้องเขาได้นะคะ น้องเขาก็จะมีชุดทำบุญ พร้อมชุดมอญและเรือรับส่งแพที่เราเลือกพัก
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/76543-1024x461.jpg)
ตื่นเช้ามาถ่ายภาพเก็บบรรยากาศยามเช้าหน้าแพริมน้ำก่อนนั่งเรือไปทำบุญฝั่งมอญ ได้หลายภาพอยู่จ้า
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_847-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_835-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_836-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_828-1024x461.jpg)
คอนเซปภาพคือ ดีดพระธาตุ จับพระธาตุ และ ชี้ นั้นไงพระธาตุ ก่อนที่เรือมารับเราไปทำบุญจ้า เรือมารับตอนเวลา 6 โมง 20 นาทีจ้า เรือก็มารับจ้า ทั้งแพ ไปกันหมดเลย ก็มีเก็บภาพบรรยากาศสำหรับการนั่งเรือข้ามไปเพื่อทำบุญฝั่งมอญจ้าาาา
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_861-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_853-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_860-1024x461.jpg)
เมื่อถึงฝั่งมอญแล้วก็จัดการเปลี่ยนชุดเปลี่ยนเสื้อผ้าเป็นสไตล์มอญกันเลยทีเดียวค่ะ ก็ขอสักภาพ 2 3 4 5 ภาพ กับชุดมอญกันหน่อยจ้า แต่เสียดาย ให้นั่งท่องเที่ยวแต่งกันอย่างเดียว ภาพเลยออกมาไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เพราะคนในพื้นที่ไม่ค่อยมีใครแต่งชุดกันแล้วคะ น่าเสียดายมากๆเลยละ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_863-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_866-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_876-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_880-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_887-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_888-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_889-1024x461.jpg)
หลังจากทำบุญเสร็จ ก็เดินซื้อโจ๊ก ขนมปัง ปาโก๋ กิน ชื่อร้านโจ๊กนั่งย่อง แต่ขนมปังเราไม่แนะนำนะคะ เพราะเราว่าไม่อร่อย หลังจากนั้นก็ไปเดินเล่นถ่ายรูปที่สะพานมอญพร้อมกับปะแป้งพร้อมถ่ายรูปกับน้องคนมอญ เราก็คุยกับน้องเขาว่าพานหนักไหม น้องบอกไม่หนัก พี่ลองได้นะ และน้องก็ได้เอาพานไว้บนหัวด้วยแหละ 555 น่ารักจัง เด็กๆที่นี้น่ารัก พูดเก่ง เฟรนด์ลี่
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_305-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_303-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_301-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_307-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_310ss.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_319-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_340-461x1024.jpg)
ความสนุกที่ได้รับจากสังขละบุรี สะพานมอญ คือ บรรยากาศ ความน่ารัก ของเด็กๆที่สะพาน รวมถึง ความสุขของครอบครัวในการทำกิจกรรมร่วมกัน หลังจากนั้นก็กลับที่พัก กินข้าว และเล่นน้ำหน้าแพกันต่อและเดินทางต่อ เพื่อไปหาที่กางเต้นท์กันต่อจ้าาา
น้ำตกเกริงกระเวีย
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_406s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_403s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_409s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_410s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_411s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_412s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_417s-1024x461.jpg)
มาแวะน้ำตกเกริงกระเวีย เป็นน้ำตกที่มีขนาดเล็ก และ เป็นน้ำตกที่เหมาะกับการเล่นน้ำและพักผ่อนหย่อนใจ นั่งชิลฟังเสียงน้ำไหลเป็นที่สุด มีค่าบริการ ผู้ใหญ่ 40 บาท เด็ก 20 บาท มีของกินขายเยอะอยู่ มีร้านข้าว ร้านน้ำ ขนมขายอยู่บริเวณนั้น คาปูชิโน่ แก้วละ 55 บาท โกโก้ ปั่น แก้วละ 60 บาทจ้า
ที่อยู่ : น้ำตกเกริงกระเวีย อุทยานแห่งชาติเขาแหลม หมู่ 4 ตำบลปรังเผล อำเภอสังขละบุรี จังหวัดกาญจนบุรี
หมู่บ้านอีต่อง
สรุปก็ได้จุดมุ่งหมายสำหรับการไปกลางเต้นท์ครั้งแรกของพวกเรากันแล้วคะ เดินทางไปยังหมู่บ้านอีต่อง แต่ตอนนี้ไม่มีแหล่งให้กางเต้นท์กันแล้วนะคะ จำเป็นต้องไปกางที่อุทยานเท่านั้น แต่เราแอบได้ที่กางเต้นท์ดีๆที่ ปิล๊อก แคมป์ แอนด์ คอฟฟี่ เจ้าของใจดี มากเลยคะ ขอบคุณมากๆนะคะ ไว้โอกาสหน้าไปใหม่นะคะ พอเราได้ที่พักแล้วก็ขอไปที่เนินช้างศึก ไปคะ ไปขึ้นรถเพื่อไปดูตะวันตกดินกันคะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_457-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_474-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_475-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_479-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_484-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_487-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_492-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_499-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_500-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_501-461x1024.jpg)
ที่อยู่ : บ้านอีต่อง ตำบลปิล็อก อำเภอทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี
เนินช้างศึก หลังจากนั้นนั่งรถ คนละ 50 บาท เด็กไม่เสียค่ารถ ขึ้นไปชมพระอาทิตย์ที่เนินช้างศึกเพื่อเก็บบรรยากาศภาพอาทิตย์ตกดิน รอจนกว่าพระอาทิตย์จะตกดินคะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_510-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_526-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_527-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_542s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_540-1-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_536s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_555s-1024x461.jpg)
ตะวันกำลังจะตกดินคนหนึ่งจับตะวัน คนหนึ่งกินตะวันกันเลยทีเดียวจ้าาาาา แต่ทั้งหมดที่ได้ก็คือความทรงจำดีๆกับคนที่เรารักนั้นเองคะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_556-1024x461.jpg)
และกลับมาหาของกินที่ตลาดหมู่บ้านอีต่อง สุดท้ายสั่งชาบูกับเจ้าของที่พักพร้อมน้ำเปล่า 1 แพ็ค หน้าเต็นท์ อากาศเริ่มเย็นลง พอดึกๆก็หนาวมากเลย ประมาณ 3 ทุ่มก็เริ่มเข้าเต้นท์นอนพัก เพื่อวันพรุ่งนี้ขึ้นไปดูพระอาทิตย์ ขึ้นจ้าาา
DAY หมู่บ้านอีต่อง – ไทรโยคน้อย
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_6s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_12s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_1s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_18s-1024x461.jpg)
ตื่นมาแต่เช้าเพื่อรอไปดูพระอาทิตย์ขึ้น แต่ก่อนไปก็ขอถ่ายภาพหมู่บ้านก่อนขึ้นรถเพื่อไปดูพระอาทิตย์ ขึ้นจ้าาา แต่เช้านี้อากาศเย็น ลมแรง ทำให้เมฆบดบังพระอาทิตย์เอาไว้ เลยทำให้มองไม่เห็น พระอาทิตย์ขึ้น พอลงจาก เนินช้างศึกแล้วก็ไปหาข้าวกินและไปต่อที่ น้ำตกจ๊อกกระดิ่น ผู้สูงอายุ 60ปีขึ้นไป เข้าฟรี เด็กเล็กเข้าฟรี รอบนี้ เราจ่ายค่าเข้า 40 บาท จ้า 🤣🤣
น้ำตกจ๊อกกระดิ่น
น้ำตกจ๊อกกระดิ่น ตั้งอยู่ที่ อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ เป็นน้ำตกที่อยู่กลางหุบเขา ท่ามกลางป่าของธรรมชาติ มีน้ำให้เล่นตลอดทั้งปี แต่มาช่วงหน้าหนาวน้ำก็จะใส เย็น สดชื่น เล่นน้ำสนุกสุดๆไปเลยคะ แต่เข้าไปที่น้ำตกระยะทางหนึ่ง แต่คุ้มค่าที่เข้ามาเพราะน้ำใสเย็นสบายมากเลยจ้า จุดนี้ก็ได้ไปหลายภาพกันเลยทีเดียว
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_205s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_182s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_186s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_217s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_198s-461x1024.jpg)
ที่อยู่ : น้ำตกจ๊อกกระดิ่น อุทยานแห่งชาติทองผาภูมิ ตำบลปิล๊อก อำเภอทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี
และแล้วเราก็ได้เวลาเดินทางต่อไปยังน้ำตกไทรโยคน้อยกันต่อนะจ๊ะ น้ำตกไทรโยคน้อย เข้าฟรี แล่นน้ำได้จ้า น้ำสวย เย็นสบาย แต่คนเยอะไปนิดนึ่ง แต่ก็ยังคงสนุกอยู่ ☺️ บอกเลยว่าทริปนี้ เต็มที่ที่สุด และได้ภาพถ่ายมาอีกหลายมุม
น้ำตกไทรโยคน้อย
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_241s-1024x461.jpg)
น้ำตกไทรโยคน้อย เป็นน้ำตกที่สวยงามอีกแห่งของกาญจนบุรี โดยบริเวณรอบๆ น้ำตกก็จะมีธรรมชาติที่สวยงามและร่มรื่น เป็นที่ชื่นชอบในการเล่นน้ำ และเป็นจุดหนึ่งที่เด็กๆหลายคนชอบรวมถึงผู้ใหญ่ด้วยเช่นเดียวกันจ้า
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_255s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_257s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_260s-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_268s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_273s-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_30112021_211130_284s-461x1024.jpg)
ที่อยู่ : น้ำตกไทรโยคน้อย ตำบลท่าเสา อำเภอไทรโยค จังหวัดกาญจนบุรี