![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/The-Tarna-Align-Resort.jpg)
The Tarna Align Resort, Koh Tao
เที่ยวเกาะเต่าคนเดียว เดินทางด้วยรถไฟจาก กทม – ชุมพร ทั้งไปและกลับจ้า
เริ่มต้นจากการวางแพลนการเที่ยวก่อน (เรามีงบในการเที่ยวไม่มากดังนั้น เราจึงเลือกเยอะนิดนึ่ง รวมถึงอยากทำอะไรที่ไม่เคยทำในสถานที่ที่เราไม่เคยไปด้วยเช่นกัน) มาเริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ ก่อนอื่นก็ขอเริ่มจากการหา Package อะเราเจอแพ็คเกจนี้จาก Facebook Page “หนีนายไป Journey” และได้ส่วนลดพอดีเลยค่ะ กับ “ทริป 3 วัน 2 คืน เกาะเต่า” แต่เราขออัพเกรด ห้องพักสักนิดนึ่งนะคะ อยากได้แบบ Sea View ดังนั้นเลยเลือกเป็น “Villa SeaView” ของ รีสอร์ท The Tarna Align Resort จากที่เราดูรูปแล้ว เราชอบแบบนี้ เอ๊าาาา จัดไปสิค่ะ จองเลย
ไปจองที่ Facebook Page “The Islander Thailand ” แอดมินน่ารักค่ะ คุยดีมากๆ ใจดีพร้อมกับแนะนำเราได้ดีด้วยค่ะ เนื่องด้วย ทริปนี้เรามาคนเดียว ไม่มีคนแชร์ ค่าห้องเลยต้องบวกเพิ่มนิดหน่อย อะๆ เดียวเรามาพูดถึงเรื่องที่พักกันดีกว่าค่ะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5639-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/124071180_170079384758326_1920626284511223888_n-1024x683.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/129730881_189119806187617_8886586607061927590_n-1024x681.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/142221808_222265432873054_393599722716780008_n-1024x774.jpg)
ขอพูดถึงบรรยากาศของรีสอร์ทก่อนออกไปเที่ยวกันค่ะ รีสอร์ทนี้เป็นรีสอร์ทขนาดใหญ่ วิวสวย มีสระว่ายน้ำ 2 จุดให้ใช้บริการ แต่เนื่องจาก ช่วงที่เราไปนั้นเป็นช่วงหน้าฝน เลยทำให้ไม่ได้ว่ายน้ำจ้าา
วันที่ 1 ในเกาะเต่า
พอถึงเกาะเต่าก็จะมีพนักงานจากทางรีสอร์ทที่เราจองไว้มารอรับอยู่ที่ท่าเรือ และพาเราไปที่พัก น้องพนักงานพูดคุยดี แนะนำดี พอถึงที่พัก The Tarna Align Resort ก็เข้าไปเช็คอิน และขึ้นไปพัก ปล. ได้เวลาเช็คสถานที่เที่ยว บนเกาะเต่า เช็คไปเช็คมา หลับสิคะ 55555 ตื่นมาอีกทีก็ 14:30 เลยลองโทรหาพนักงานที่ front reception ให้น้องเขาแนะนำ สุดท้ายราคาแพงมาก เลยเปลี่ยนใจ ลงมาเดินข้างล่างรีสอร์ท และนั่งรถไปลงตรงปั๊ม
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5725-1-1024x461.jpg)
แถวหาดทรายรี เดินไปรอบหาด เก็บภาพและบรรยากาศรอบๆ ร้านค้า ร้านอาหาร บาร์ ต่างๆ ไม่เปิด เนื่องจากเป็นวันออกพรรษา หลังจากเดินดูหลายๆ แห่งแล้วก็มาหยุดที่คลินิก ถามถึงเช่า รถมอไซต์ แต่เนื่องจากขี่มอไซต์ไม่แข็ง เลยอยากได้ไกด์มาพาเที่ยวชม ไปจุดชมวิว เลยได้ พี่พลอยจาก Cloud Nine and LEO bar ให้น้องมาขี่รถมอไซต์มารับตรงคลินิก รอรถไม่นานค่ะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5920-copy-1024x536.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5776-1024x370.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5798-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5922-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5773-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5795-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5809-461x1024.jpg)
ได้ภาพสวยๆมาด้วย เป็นจุดชมวิวที่เบลล่ามา ต้องขอบคุณน้องไกด์คนนี้ด้วยนะคะ หลังจากนั้น พี่พลอยพากลับไปส่งที่ รีสอร์ท ฝนตกพอดีเลยคะ หิวมากๆ ทั้งวันไม่ได้กินอะไรเลย เหนื่อยจากการปีนเขาด้วยค่ะ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5813-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5873-1024x461.jpg)
ก็สั่งข้าวกินที่รีสอร์ท ก็เป็น ข้าวกับต้มยำกุ้ง และข้าวเหนียวมะม่วง พร้อมกับ Mocktail สัปปะรด น้ำเปล่า
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5880-1024x461.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5881-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5882-461x1024.jpg)
สุดท้ายเป็น Special Cocktail จากทางน้องบาร์เทนเดอร์ เนื่องจากเรา Mix and Match เอง เลยได้ชื่อ Cocktail ว่า Thanna Cocktail ทั้งสวย และ รสชาติ เริ่ด นะคะ
ปล. Cocktail แก้วนี้ ได้ shake เองด้วย
หลังจากนั้นก็ขึ้นไปอาบน้ำ เตรียมพร้อมที่จะไปเที่ยวรอบเกาะ พร้อมดำน้ำในวันถัดไปค่ะ
วันที่ 2 ในเกาะเต่า
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5931-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5974-461x1024.jpg)
ตื่นแต่เช้าเพื่อรอดูพระอาทิตย์ขึ้น แต่สุดท้ายไม่เจอ วันนี้ทางไกด์พาเที่ยวรอบเกาะพร้อมดำน้ำ จะเริ่มต้นที่เวลา 9:30 ดังนั้นเราก็เตรียมตัวไปอาบน้ำแต่งตัว
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5954-1024x911.jpg)
กินข้าวเช้าที่ทางรีสอร์ทเตรียมไว้ให้ ถูกใจเราก็จะเป็น ไข่ค้น เราคิดว่าอร่อยสุดละ ที่เหลือก็พอใช้ได้ ส่วนเครื่องดื่มเราชอบ Healthy Fruit Set A เริ่ดค่ะ ดีท๊อกดีแต่เช้าเลย หลังจากทานข้าวเช้าเสร็จก็ไปเตรียมตัวเพื่อไปดูรอบเกาะ ไปดำน้ำ กับทาง Diamond Tour ก็มารับเราจากล็อบบี้เพื่อไปที่สำนักงาน
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_8517-1024x461.jpg)
ทางไกด์ก็ให้ลงทะเบียนชื่อเพื่อประกันการเดินทาง แจกหน้ากาก และผูกเชือกเพื่อให้รู้กรุ๊บทัวร์ หลังจากนั้นก็อธิบายการเดินทางจุดทีเราจะเดินทางไปกัน
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/6015-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/6017-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/6029-461x1024.jpg)
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/S__3022851-461x1024.jpg)
เริ่มต้นจากสถานที่ Top Hit เกาะนางยวน และขึ้นไปถ่ายที่จุด View Point ถ้าไม่ไปแสดงว่าคุณยังมาไม่ถึง เกาะนางยวนค่ะ 5555 หลังจากถ่ายรูปแล้วก็ ไปต่อด้วยการดำน้ำ หาดนี้หรือช่วงนี้ก็ไม่แน่ใจ เพราะรู้สึกว่า ปะการังน้อย ปลาน้อย แต่ก็สวยอยู่ค่ะ ครั้งแรกในการดำน้ำ คุณไกด์ลากพาไปดูตลอดและพากลับมาที่หาด
ต่อไปก็ไปต่อที่อ่าวหินวง จุดนี้เป็นจุดที่ต้องว่ายไปเองค่ะ 555
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/IMG_8506-1024x768.jpg)
หลังจากตรงนี้ไป บอกเลยค่ะเมาเรือต้องขอพักก่อนสักนิด ใครไป แนะนำให้กินยาแก้เมาเรือก่อนนะคะ หากใครเป็น โรคหอบหืด แนะนำว่า พกยา ไปด้วยนะ อย่างเรานี้กลับมา อาการหนัก จนเข้าโรงพยาบาล กันเลยทีเดียวจ้า
พอกลับถึงท่าเรือแล้วก็นั่งรถกลับเข้าที่พักจ้า ตอนแรกก็อยากจะออกไปต่อร้าน ริมหาดนะคะ แต่เราคิดว่า ไม่ไหวจ้า เมาเรือจริงๆ สุดท้าย อาบน้ำนอน สลบกันไปเลยจ้า
วันที่ 3 ในเกาะเต่า
ตื่นสายนิดหน่อย แต่ก็ยังทันที่จะได้ไปกินมื้อเช้าอยู่ วันนี้เป็นวันที่จะต้องกลับ กรุงเทพแล้ว ไม่อยากกลับเลย แต่ก็ต้องกลับ หุหุ
![](https://thannarat.com/wp-content/uploads/2021/11/5959-461x1024.jpg)
หลังจากทานอาหารเช้าแล้วก็เตรียมตัวกลับ ไปรอเรือ เพื่อไปสถานีรถไฟ ชุมพร จ้า บะบ๊ายยย แล้วเจอกันทริปถัดไป นะจ้า